Sáng ngày 8 tháng 6; UBND huyện đã có buổi làm việc với Công ty thủy điện Sông Bung về sinh kế lưu vực lòng hồ.
Tại buổi làm việc, các ngành của huyện và Công ty Thủy điện sông bung đã thống nhất trong năm 2022 sẽ tiến hành làm thí điểm một mô hình sinh kế tại xã Zuôih, với mức kinh phí hỗ trợ khoảng 300 triệu đồng và năm 2023 tiếp tục triển khai mô hình sinh kế tại xã Tà Pơ. Phát biểu tại buổi làm việc, Đ/c Nguyễn Đăng Chương - Phó Chủ tịch UBND huyện đã yêu cầu các ngành liên quan của huyện tích cực phối hợp với Công ty Thủy điện sông bung tiến hành các bước lập hồ sơ, làm việc với xã Zuôih để thống nhất mô hình sinh kế, trong đó ưu tiên mô hình nuôi heo cỏ địa phương hoặc chăn nuôi bò, dê, để mô hình đạt hiệu quả cao và tạo sự lan tỏa để các năm tiếp theo đạt hiệu quả kinh tế như mong muốn, Đ/c Phó Chủ tịch UBND huyện cũng yêu cầu bên cạnh việc hỗ trợ đầu tư, cần có sự giám sát, theo dõi để mô hình sinh kế phát huy hiệu quả, góp phần nâng cao đời sống cho người dân khu vực lòng hồ của huyện trong những năm tới.